Tháng Hai 3, 2026

Cho mạch điện như hình vẽ: Biết Đ1 (6V – 3W); Đ2 (6V – 0,4W), R = 60 Ω , biến trở MN có điện trở tối đa 54 Ω được phân bố trên chiều dài 27 cm, biết MC = x (cm). Tính điện trở đoạn mạch AB theo x.

Cho mạch điện như hình vẽ:

Biết Đ1 (6V – 3W); Đ2 (6V – 0,4W), R = 60 Ω , biến trở MN có điện trở tối đa 54 Ω được phân bố trên chiều dài 27 cm, biết MC = x (cm). Tính điện trở đoạn mạch AB theo x.

Hướng dẫn

Ta vẽ lại sơ đồ mạch điện như hình vẽ:

Ta có điện trở đèn 1 và đèn 2 lần lượt là:

⇒ RCM = 2x ⇒ RCN = 54 – 2x

(Vì 27 cm → 54Ω nên x cm → 2x Ω )

⇒ RCMB = RCM + RMB = 2x + 36

Vậy