Cho mạch điện có sơ đồ như hình bên . Hiệu điện thế UAB = 48V. Biết . Khi mắc thêm điện trở R3 vào hai điểm C và D thì ampe kế chỉ 6A. Hãy tính điện trở R3?
Hướng dẫn
Cường độ dòng điện qua mỗi điện trở là:
Số chỉ của ampe kế là I =I1 + I2 =2 + 3=5A
Khi mắc thêm điện trở R3 vào hai đầu đoạn mạch CD thì các điện trở R1, R2, R3 mắc song song , cho nên cường độ dòng điện qua điện trở R3 là
I3 =I’ -(I1 + I2) =6 -(2 + 3)= 1A
Giá trị của điện trở R3 là
Đáp án: B