Cho hệ thống như hình vẽ. Góc nghiêng α = 30°, dây và ròng rọc là lý tưởng, ỏ qua mọi ma sát. Cho khối lượng m = 5kg. Xác định khối lượng của vật M để hệ thống cân bằng?
Hướng dẫn
– Gọi P, P’ là trọng lượng của vật M và vật m
– Muốn hệ thống cân bằng thì: F = P.(h/l)
– Ta lại có h/l = sinα = sin30° = 1/2
⇒ F = P/2
– Lực kéo của mỗi dây vắt qua ròng rọc 1 là:
– Lực kéo của mỗi dây vắt qua ròng rọc 2 là:
– Lực kéo do chính trọng lượng P’ của m gây ra, tức là : P’ = F2 (2)
– Từ (1) và (2) suy ra:
Khối lượng của vật M là:
8. 5 = 40 (kg)
Đáp số: 40kg