Tháng Hai 3, 2026

Biết độ dài của mặt phẳng nghiêng lớn hơn độ cao bao nhiêu lần thì lực dùng để kéo vật lên cao có thể nhỏ hơn trọng lượng của vật bấy nhiêu lần. Muốn kéo một vật nặng 2000N lên cao 1,2m với lực kéo 500N thì phải dùng mặt phẳng nghiêng có độ dài bằng bao nhiêu?

Biết độ dài của mặt phẳng nghiêng lớn hơn độ cao bao nhiêu lần thì lực dùng để kéo vật lên cao có thể nhỏ hơn trọng lượng của vật bấy nhiêu lần. Muốn kéo một vật nặng 2000N lên cao 1,2m với lực kéo 500N thì phải dùng mặt phẳng nghiêng có độ dài bằng bao nhiêu?

A.

> 4,8 m     

B.

< 4,8 m

C.

= 4 m     

D.

= 2,4 m

Hướng dẫn

Lực kéo nhỏ hơn 4 lần, vậy chiều dài

phải lớn hơn chiều cao h là 4 lần tức là

> 4.1,2 = 4,8 m

⇒ Đáp án A