$^{B}$ : Một người tác dụng một lực F = 150 N vào đầu A của đòn bẩy, để bẩy một hòn đá có khối lượng 60kg. Biết OB = 20 cm, chiều dài đòn AB là:
A. 80 cm
B. 120 cm
C. 1m
D. 60 cm.
Hướng dẫn
Đáp án C
Giải thích:
Hòn đá có khối lượng 60 kg, nên nó có trọng lượng P = 10.60 = 600N.
Sử dụng đòn bẩy để bẩy hòn đá lên, áp dụng công thức đòn bẩy ta có:
F.OA = P.OB 150.OA = 600.20 OA = 80 cm
Vậy chiều dài đòn AB = OA + OB = 20 + 80 = 100 cm = 1m.