Để bẩy một hòn đá có khối lượng 1 tấn người ta sử dụng một đòn bẩy như trên hình vẽ. Biết OO$_{2}$ = 5.OO$_{1}$. Lực F$_{2}$ tối thiểu tác dụng vào O$_{2}$ là bao nhiêu để có thể nâng được tảng đá này lên?
A. 10000N
B. 1000N
C. 200N
D. 2000N
Hướng dẫn
Đáp án D
1 tấn = 1000kg
– Trọng lượng của tảng đá là: 1000.10 = 10000 (N)
– Vậy để nâng được tảng đá này lên thì lực F1 tối thiểu phải là 10000N.
– Lực F$_{2}$ tối thiểu phải là: