Tháng Hai 3, 2026

Để đưa một vật có khối lượng 250Kg lên độ cao 10m người ta dùng một hệ thống gồm một ròng rọc cố định, một ròng rọc động. Lúc này lực kéo dây để nâng vật lên là F1 = 1500N. Hiệu suất của hệ thống là:

Để đưa một vật có khối lượng 250Kg lên độ cao 10m người ta dùng một hệ thống gồm một ròng rọc cố định, một ròng rọc động. Lúc này lực kéo dây để nâng vật lên là F1 = 1500N. Hiệu suất của hệ thống là:

A. 80%     

B. 83,3%

C. 86,7%     

D. 88,3%

Hướng dẫn

Đáp án: B

– Công có ích để nâng vật lên độ cao 10m:

   A$_{1}$ = 10.m.h = 10.250.10 = 25000 (J)

– Khi dùng hệ thống ròng rọc trên thì khi vật lên cao một đoạn h thì phải kéo dây một đoạn S = 2h. Do đó công dùng để kéo vật:

   A = F$_{1}$ . S = F$_{1}$ . 2h = 1500.2.10 = 30000(J)

– Hiệu suất của hệ thống: